cleaned_text
stringlengths 6
2.09k
| source
stringclasses 2
values | language
stringclasses 1
value |
---|---|---|
Ju gbogbo rẹ̀ lọ, ọdún kan lẹ́yìn tí Tinúbú kéde pé kò ní sí ìrànwọ́ orí epo bẹntiróòlù mọ́, ipa wo ni èyí ti ní lórí àwọn ọmọ Nàìjíríà?. | bbc | yo |
Ju gbogbo rẹ̀ lọ, ọdún kan lẹ́yìn tí Tinúbú kéde pé kò ní sí ìrànwọ́ orí epo bẹntiróòlù mọ́, ipa wo ni èyí ti ní lórí àwọn ọmọ Nàìjíríà? Orísun àwòrán, Getty Images. | bbc | yo |
Ju gbogbo rẹ̀ lọ, ọdún kan lẹ́yìn tí Tinúbú kéde pé kò ní sí ìrànwọ́ orí epo bẹntiróòlù mọ́, ipa wo ni èyí ti ní lórí àwọn ọmọ Nàìjíríà? Orísun àwòrán, Getty Images ìdí tí ìjọba fi ní àwọn yọ ìrànwọ́ orí epo bẹntiróòlù ni pé ọwọ́ tí ìjọba ń ná sì pọ̀ púpọ̀ tó sì jẹ́ wí pé àwọn èèyàn péréte ló ń jẹ ànfàní rẹ̀.. | bbc | yo |
Ju gbogbo rẹ̀ lọ, ọdún kan lẹ́yìn tí Tinúbú kéde pé kò ní sí ìrànwọ́ orí epo bẹntiróòlù mọ́, ipa wo ni èyí ti ní lórí àwọn ọmọ Nàìjíríà? Orísun àwòrán, Getty Images ìdí tí ìjọba fi ní àwọn yọ ìrànwọ́ orí epo bẹntiróòlù ni pé ọwọ́ tí ìjọba ń ná sì pọ̀ púpọ̀ tó sì jẹ́ wí pé àwọn èèyàn péréte ló ń jẹ ànfàní rẹ̀. | bbc | yo |
Wọ́n ní owó tó yẹ kí àwọn máa fi san owó subèrèÓ òhun ni àwọn yóó máa lò láti fi ṣe àwọn ohun amáyédẹrùn tí gbogbo èèyàn yóò jé ànfàní rẹ̀.. | bbc | yo |
Wọ́n ní owó tó yẹ kí àwọn máa fi san owó subèrè ọ̀hún ni àwọn yóó máa lò láti fi ṣe àwọn ohun amáyédẹrùn tí gbogbo èèyàn yóò jé ànfàní rẹ̀. | bbc | yo |
Lọ́pọ̀ ìgbà ni Tinúbú ti sọ pé yíyọ́ sub?”“ ti mú kí àwọn fi ọ̀pọ̀lọpọ̀ owó pamọ́ tí àwọn ń lọ sí àwọn ẹ̀ka mìíràn àti pé yíyọ sub?”“ ti mú kí òun yó inúbu lóko ìparun.. | bbc | yo |
Orísun àwòrán, Getty Images ìdí tí ìjọba fi ní àwọn yọ ìrànwọ́ orí epo bẹntiróòlù ni pé ọwọ́ tí ìjọba ń ná ṣì pọ̀ púpọ̀ tó sì jẹ́ wí pé àwọn èèyàn péréte ló ń jẹ ànfàní rẹ̀. | bbc | yo |
Lọ́pọ̀ ìgbà ni Tinúbú ti sọ pé yíyọ́ sub?”“ ti mú kí àwọn fi ọ̀pọ̀lọpọ̀ owó pamọ́ tí àwọn ń lọ sí àwọn ẹ̀ka mìíràn àti pé yíyọ sub?”“ ti mú kí òun yó inúbu lóko ìparun. | bbc | yo |
Ṣùgbọ́n àwọn ọmọ Nàìjíríà ní láti ìgbà tí ìjọba ti yọ ìrànwọ́ orí epo ni ìgbéayé kò ti rọrùn fún àwọn mọ́.. | bbc | yo |
Ìdí tí ìjọba fi ní àwọn yọ ìrànwọ́ orí epo bẹntiróòlù ni pé owó tí ìjọba ń ná sí pọ̀ púpọ̀ tó sì jẹ́ wí pé àwọn èèyàn péréte ló ń jẹ ànfàní rẹ̀. | bbc | yo |
Ṣùgbọ́n àwọn ọmọ Nàìjíríà ní láti ìgbà tí ìjọba ti yọ ìrànwọ́ orí epo ní ìgbéayé kò ti rọrùn fún àwọn mọ́. | bbc | yo |
Lára àwọn ará ìlú tó bá BBC News Yorùbá sọ̀rọ̀ ní láti ìgbà tí Ìjọba Tinúbú ti bẹ̀rẹ̀ ní ọdún tó kọjá ni nǹkan kò ti rọrùn fún àwọn mọ́ nítorí gbogbo oúnjẹ ló ti gbówó lórí.. | bbc | yo |
Lára àwọn ará ìlú tó bá BBC News Yorùbá sọ̀rọ̀ ni lati igbà ti Ìjọba Tinubu ti bẹ̀rẹ̀ ni ọdún tó kọjá ni nǹkan kò ti rọrùn fún àwọn mọ nitori gbogbo oúnjẹ ló ti gbówó lórí. | bbc | yo |
Wọ́n ní iye tí àwọn fi ń ra oúnjẹ tì lẹ́kún ní ìlọ́po ọ̀nà látàrí owó epo tó gbówó lórí àti ìjàwálé tó ti bá owó náírà sí dọ́là.. | bbc | yo |
Lọ́pọ̀ ìgbà ni Tinúbú ti sọ pé yíyọ́ subàìgbàgbọ́ ti mú kí àwọn fi ọ̀pọ̀lọpọ̀ owó pamọ́ tí àwọn ń lọ sí àwọn ẹ̀ka mìíràn àti pé yíyọ́ sub?”“ ti mú kí òun yó inúbu lóko ìparun. | bbc | yo |
Wọ́n ní iye tí àwọn fi ń ra oúnjẹ tì lẹ́kún ní ìlọ́po ọ̀nà látàrí owó epo tó gbówó lórí àti ìjàwálé tó ti bá owó náírà sí dọ́là. | bbc | yo |
Onímọ̀ nípa ètò orò ajé, Bísí ìyániwúrà ni iṣu kò ṣe é rà lọ́jà mọ nítorí iye tí wọ́n ń ta iṣu ti di nǹkan tí mẹ̀kúnù kò le rà mọ́.. | bbc | yo |
Onímọ̀ nípa ètò orò ajé, Bísí ìyániwúrà ni iṣu kò ṣe é rà lọ́jà mọ nítorí iye tí wọn n ta iṣu ti di nnkan tí mẹ̀kúnù kò le rà mọ́. | bbc | yo |
“Iṣu kò ṣe é rà lọ́jà, àwọn ọlọ́jà ni àwọn èèyàn kò ra iṣu mọ́, iṣu ẹyọkan ni wọ́n ń ta ní ẹgbẹ̀rún mẹta naira báyìí.. | bbc | yo |
“Iṣu kò ṣe é rà lọ́jà, àwọn ọlọ́jà ni àwọn èèyàn kò ra iṣu mọ́, iṣu ẹyọkan ni wọ́n ń ta ní ẹgbẹ̀rún mẹta naira báyìí. | bbc | yo |
“Gàárì ni kí ló ṣubú tẹ ohun ike ọ̀dà gàárì ti di n4,500, bá ṣe ń lọ ńláńlá-in Ọlọrun má jẹ́ kó wò ń6,000.". | bbc | yo |
Onímọ̀ nípa ètò orò ajé, Bísí ìyániwúrà ni iṣu kò ṣe é rà lọ́jà mọ nítorí iye tí wọ́n ń ta iṣu ti di nǹkan tí mẹ̀kúnù kò le rà mọ́. | bbc | yo |
“Gàárì ni kí ló ṣubú tẹ ohun ike ọ̀dà gàárì ti di n4,500, bá ṣe ń lọ kékeré-in Ọlọrun má jẹ́ kó wò ń6,000.” ÌyàWúrà ni ìjọba kò rí owó kankan fi pamọ́ láti ìgbà tí wọ́n ti yọ ìrànwọ́ orí epo bẹntiróòlù nítorí wọ́n ń lo owó tó pọ̀ ju iye tí tẹ́lẹ̀ lọ láti fi ṣe ìrànwọ́ fún epo.. | bbc | yo |
“Gàárì ni kí ló ṣubú tẹ ohun ike ọ̀dà gàárì ti di n4,500, bá ṣe ń lọ kékeré-in Ọlọrun má jẹ́ kó wò ń6,000.” ÌyàWúrà ni ìjọba kò rí owó kankan fi pamọ́ láti ìgbà tí wọ́n ti yọ ìrànwọ́ orí epo bẹntiróòlù nítorí wọ́n ń lo owó tó pọ̀ ju iye tí tẹ́lẹ̀ lọ láti fi ṣe ìrànwọ́ fún epo. | bbc | yo |
Ó wòye pé ìṣòro tó lágbára ni yíyọ ìrànwọ́ orí epo ń mú bá àwọn ará ìlú àti pé nílò láti sán ṣòkòtò wọn kò lè kí ìdẹ̀kùn lè bá ará ìlú.. | bbc | yo |
Ó wòye pé ìṣòro tó lágbára ni yíyọ ìrànwọ́ orí epo ń mú bá àwọn ará ìlú àti pé nílò láti sán ṣòkòtò wọn kò lè kí ìdẹ̀kùn lè bá ará ìlú. | bbc | yo |
Ó fi kún pé tí ọwọ́ epo àti afẹ́fẹ́ ìdáná kò bá gbówó lórí bí ó ṣe wà báyìí, àwọn ènìyàn máa ní ànfàní láti ṣe iṣẹ́ àmọ́ ipò tí ọrọ̀ ajé Nàìjíríà wà kò ran àwọn ilé iṣẹ́ kéréje lọ́wọ́.. | bbc | yo |
O fi kun pe tí owó epo àti afẹ́fẹ́ ìdáná kò bá gbówó lórí bí o ṣe wà báyìí, àwọn ènìyàn máa ní ànfàní láti ṣe iṣẹ́ amọ̀ ipò tí ọrọ̀ ajé Nàìjíríà wà kò ran àwọn ilé iṣẹ́ kéréje lọ́wọ́. | bbc | yo |
Ó ní ó jọ wí pé ìjọba kò mọ nǹkan tó yẹ kí wọ́n ṣe àmọ́ tí wan kọ̀ láti ṣe nítorí subpó ní nǹkan ṣe pẹ̀lú owó náírà sí dọ́là.. | bbc | yo |
Ìyàníwúrà ni ìjọba kò rí owó kankan fi pamọ́ láti ìgbà tí wọ́n ti yọ ìrànwọ́ orí epo bẹntiróòlù nítorí wọ́n ń lo owó tó pọ̀ ju iye tí tẹ́lẹ̀ lọ láti fi ṣe ìrànwọ́ fún epo. | bbc | yo |
O fi kun pe tí owó epo àti afẹ́fẹ́ ìdáná kò bá gbówó lórí bí o ṣe wà báyìí, àwọn ènìyàn máa ní ànfàní láti ṣe iṣẹ́ àmọ́ ipò tí ọrọ̀ ajé Nàìjíríà wà kò ran àwọn ilé iṣẹ́ kéréje lọ́wọ́. | bbc | yo |
Ó ní ó jọ wí pé ìjọba kò mọ nǹkan tó yẹ kí wọ́n ṣe àmọ́ tí wan kọ̀ láti ṣe nítorí subpó ní nǹkan ṣe pẹ̀lú owó náírà sí dọ́là. | bbc | yo |
Ìyàníwúrà rọ ìjọba láti pèsè iṣẹ́ fún àwọn èèyàn, kí ètò ọrọ̀ ajé lè gbèrú, tí gbogbo nǹkan yóò sì rọrùn fún àwọn èèyàn.. | bbc | yo |
Ìyàníwúrà rọ ìjọba láti pèsè iṣẹ́ fún àwọn èèyàn, kí ètò ọrọ̀ ajé lè gbèrú, tí gbogbo nǹkan yóò sì rọrùn fún àwọn èèyàn. | bbc | yo |
Orísun àwòrán, others Mínísítà fún ètò Ọ̀gbìn lórílẹ̀èdè Nàìjíríà, Abubakar Kyarí tí ní bí ọ̀wọ́ngógó ṣe gbòde lórí tomato ní àwọn apá ibì kan lórílẹ̀èdè Nàìjíríà, kò ṣẹ̀yìn bí kòkòrò kan ṣe ìkọlù sí àwọn oko tomato. | bbc | yo |
Ó sọ èyí lójú òpó ayélujára rẹ̀, tó sì ní pe orúkọ kòkòrò náà tomato Ebola tàbí tomato leaf Miner. | bbc | yo |
Kyarí ni gbogbo ọ̀nà ni ìjọba àpapọ̀ ń gbé láti fòpin ìjàmbá tí àwọn kòkòrò ń ṣe sí àwọn ọkọ̀ tomato. | bbc | yo |
Púpọ̀ ilẹ̀ ló ti sùn sí lílò tomato ti wọ́n lọ́pọ̀ di pọ̀ èyí tí wọ́n gbé wá láti oko nítorí bí ọ̀wọ́n gógó ṣe gbòde.. | bbc | yo |
Mínísítà fún ètò ọ̀gbìn lórílẹ̀ Nàìjíríà, Abubakar Kyarí ti ní bi ọ̀wọ́ngógó ṣe gbòde lórí káy ní àwọn apá ibi kan lánìkan Nàìjíríà, ko sẹ́yìn bí kòkòrò kan ṣe ìkọlù sí àwọn oko káká. | bbc | yo |
Púpọ̀ ilẹ̀ ló ti sùn sí lílò tomato ti wọn lọ́pọ̀ di pọ̀ èyí tí wọ́n gbé wá láti oko nítorí bí ọ̀wọ́n gógó ṣe gbòde. | bbc | yo |
Kyarí ni “ọ̀pọ̀ ọkọ̀ tomato ní àwọn kòkòrò tomato Ebola tàbí tomato leaf Miner yìí ti ṣe ìwà sí.. | bbc | yo |
Kyarí ni “ọpọlọpọ ọkọ tomato ni àwọn kòkòrò tomato Ebola tabi tomato leaf Miner yìí ti ṣe ìkọlu sí. | bbc | yo |
Èyí ló jẹ́ ká a má ri púpọ̀ tomato ní ọjà, tó sì jẹ ohun náà ló ṣokùnfà bi ọ̀wọ́n gógó rẹ̀ ṣe gbòde.. | bbc | yo |
Kyarí ní gbogbo ọnà ní ìjọba àpapọ̀ ń gbé láti FÒPIN ijamba tí àwọn kòkòrò ń ṣe sí àwọn ọkọ̀ tomato. | bbc | yo |
Púpọ̀ ilẹ̀ ló ti sùn sí lílò tomato ti wọn lọ́pọ̀ di pọ̀ èyí tí wọ́n gbé wá láti oko nitori bi ọ̀wọ́n gógó ṣe gbòde. | bbc | yo |
Èyí ló jẹ́ ká a má ri púpọ̀ tomato ní ọjà, tó sì jẹ ohun náà ló ṣokùnfà bi ọ̀wọ́n gógó rẹ̀ ṣe gbòde. | bbc | yo |
Orísun àwòrán, Getty Images “Ẹ̀ka ètò ọ̀gbìn lórílẹ̀ Nàìjíríà ti ń gbé ìgbésẹ̀ láti kojú ìṣẹ̀lẹ̀ yìí. | bbc | yo |
A ti rán àwọn akọ́ṣẹ́mọṣẹ́ lọ sí ninu àwọn ọkọ̀ tí àwọn kòkòrò yìí ti ṣe ìjàmbá.. | bbc | yo |
A ti rán àwọn akọ́ṣẹ́mọṣẹ́ lọ sí ninu àwọn ọkọ̀ tí àwọn kòkòrò yìí ti ṣe ìjàmbá. | bbc | yo |
“Láfikún, a yóo ṣe àtìlẹ́yìn ati ìrànlọ́wọ́ fáwọn àgbẹ̀ wa ní kíákíá, kí ìkólọ wọn lè pada.. | bbc | yo |
“Láfikún, a yóo ṣe àtìlẹ́yìn ati ìrànlọ́wọ́ fáwọn àgbẹ̀ wá ní kíákíá, kí ìkólọ wọn lè pada. | bbc | yo |
“A mọ̀ pé èyí ń ṣe àkóbá ńlá fún aráàlú wa ṣùgbọ́n a ṣiṣẹ́ sanra bí gbogbo èyí yóò ṣe di ohun ìgbàgbé, tí ọ̀wọ́n gogò yóò sì di ohun ìgbàgbé. | bbc | yo |
“A mọ̀ pé èyí ń ṣe àkóbá ńlá fún aráàlú wa ṣùgbọ́n a ṣiṣẹ́ llori bí gbogbo èyí yóò ṣe di ohun ìgbàgbé, tí ọ̀wọ́n gogò yóò sì di ohun ìgbàgbé ewé ní Mínísítà ní Owó Tõtọ N309bn ní ọwọ́ tí ètò ọ̀gbìn fikún owó ìṣúná Nàìjíríà lórí eré Ọjà tí wọ́n pa wọlé lọ́dún kọjá.. | bbc | yo |
"Ẹ̀ka ètò ọ̀gbìn lórílẹ̀èdè Nàìjíríà ti ń gbé ìgbésẹ̀ láti kojú ìṣẹ̀lẹ̀ yìí. | bbc | yo |
“A mọ̀ pé èyí ń ṣe àkóbá ńlá fún aráàlú wa ṣùgbọ́n a ṣiṣẹ́ llori bí gbogbo èyí yóò ṣe di ohun ìgbàgbé, tí ọ̀wọ́n gogò yóò sì di ohun ìgbàgbé ewé ní Mínísítà ní owó tótọ́ N309bn ní ọwọ́ tí ètò ọ̀gbìn fikún owó ìṣúná Nàìjíríà lórí eré Ọjà tí wọ́n pa wọlé lọ́dún kọjá. | bbc | yo |
Ewé ni Mínísítà ní Owó Toto N309bn ní ọwọ́ ti ètò ọ̀gbìn fikún owó ìṣúná Nàìjíríà lórí eré Ọjà tí wọ́n pa wọlé lọ́dún kọjá. | bbc | yo |
Orísun àwòrán, Reuters ò ṣeéṣe kí ó ṣàkíyèsí pé ṣokoléètì tí ó fẹ́ràn tí wọ́n ju iye owó tí wọ́n ń tà á tẹ́lẹ̀ lọ. | bbc | yo |
JaFar Mohammed, tó ń ta tíì gbígbóná nílùú Kano sọ fún BBC pé iye tí òun ń ta tíì ti pọ̀ ju ti tẹ́lẹ̀ lọ, èyí kò sì ṣẹ̀yìn bí àwọn nǹkan tí òún pò pọ̀ ṣe wọ́n sí. | bbc | yo |
Gbogbo èyí kò ṣẹ̀yìn bí ‘Cocoa tó jẹ èròjà tí wọ́n fi ń ṣe tíí ṣe gbówó lórí ní idà 130% láàrin ọdún kan sẹ́yìn. | bbc | yo |
Àwọn tó ń gbin kòkó sọ pé ó rí bẹ́ẹ̀ látàrí ọ̀gbẹlẹ̀ àtàwọn àrùn tó ń kọlu oko kòkó.. | bbc | yo |
Ó ṣeéṣe kí ó ṣàkíyèsí pé ṣokoléètì tí ó fẹ́ràn tí wọ́n ju iye owó tí wọ́n ń tà á tẹ́lẹ̀ lọ. | bbc | yo |
Àwọn tó ń gbin kòkó sọ pé ó rí bẹ́ẹ̀ látàrí ọ̀gbẹlẹ̀ àtàwọn àrùn tó ń kọlu ọkọ̀ kòkó. | bbc | yo |
Ojú ọjọ́ El Niño tó kọlu àwọn orílẹ̀èdè bíi Ghana àti Ivory Coast, tó jẹ́ orílẹ̀èdè meji tó ní èso kọ́kọ́ jùlọ nílẹ̀ Áfríkà tún ṣàkóbá fún èso ohun.. | bbc | yo |
Ojú ọjọ́ El Niño tó kọlu àwọn orílẹ̀èdè bíi Ghana àti Ivory Coast, tó jẹ́ orílẹ̀èdè méjì tó ní èso kọ́kọ́ jùlọ nílẹ̀ Áfríkà tún ṣàkóbá fún èso ọ̀hún. | bbc | yo |
Jack Scost, tó jẹ́ onímọ̀ nípa iye owó ọjà ní Àjọ Price Futures Group sọ pé “àwọn oníṣòwò ń kọminú lórí bí wọn kò ṣe ní lè rí èrè tó tó jẹ lọ́dún yìí látàrí bí ojú ọjọ́ ṣe rí pẹ̀lú wàhálà tí El Niño ń dá sílẹ̀.". | bbc | yo |
Jack Scost, tó jẹ́ onímọ̀ nípa iye owó ọjà ní Àjọ Price Futures Group sọ pé “Àwọn oníṣòwò ń kọminú lórí bí wọn kò ṣe ní lè rí èrè tó tó jẹ lọ́dún yìí látàrí bí ojú ọjọ́ ṣe rí pẹ̀lú wàhálà tí El Niño ń dá sílẹ̀.” Ní ti Mohammed tó ń ta tíì, ó ní “Inú mi kò dùn bí ọjà náà ṣe ń gbówó lórí àmọ́ kò sí nǹkan tí mo lè ṣe sí.". | bbc | yo |
Jack Scost, tó jẹ́ onímọ̀ nípa iye owó ọjà ní Àjọ Price Futures Group sọ pé “Àwọn oníṣòwò ń kọminú lórí bí wọn kò ṣe ní lè rí èrè tó tó jẹ lọ́dún yìí látàrí bí ojú ọjọ́ ṣe rí pẹ̀lú wàhálà tí El Niño ń dá sílẹ̀.” Ní ti Mohammed tó ń ta tíì, ó ní “Inú mi kò dùn bí ọjà náà ṣe ń gbówó lórí àmọ́ kò sí nǹkan tí mo lè ṣe sí.” Mohammed, tó máa ń pa nǹkan bíi ẹgbẹ̀rún mẹ́ta náírà lóòjọ́ tẹ́lẹ̀ ni òun gbọ́dọ̀ fi kún owó ọjà òun kí tí òun kò bá fẹ́ kógbá wọlé.. | bbc | yo |
Jack Scost, tó jẹ́ onímọ̀ nípa iye owó ọjà ní Àjọ Price Futures Group sọ pé “Àwọn oníṣòwò ń kọminú lórí bí wọn kò ṣe ní lè rí èrè tó tó jẹ lọ́dún yìí látàrí bí ojú ọjọ́ ṣe rí pẹ̀lú wàhálà tí El Niño ń dá sílẹ̀.” Ní ti Mohammed tó ń ta tíì, ó ní “Inú mi kò dùn bí ọjà náà ṣe ń gbówó lórí àmọ́ kò sí nǹkan tí mo lè ṣe sí.” Mohammed, tó máa ń pa nǹkan bíi ẹgbẹ̀rún mẹ́ta náírà lóòjọ́ tẹ́lẹ̀ ni òun gbọ́dọ̀ fi kún owó ọjà òun kí tí òun kò bá fẹ́ kógbá wọlé. | bbc | yo |
Ìwọ oòrùn ilẹ̀ Afrika ni wọ́n ti ń rí ìdá 70% koko tí wọ́n fi ń tìí àti ṣokoléètì lágbàùn.. | bbc | yo |
Ìwọ oòrùn ilẹ̀ Afrika ni wọ́n ti ń rí ìdá 70% koko tí wọ́n fi ń tìí àti ṣokoléètì lágbà. | bbc | yo |
Ní ti Mohammed tó ń ta tíí, ó ní “Inú mi kò dùn bí ọjà náà ṣe ń gbówó lórí àmọ́ kò sí nǹkan tí mo lè ṣe sí.” Mohammed, tó máa ń pa nǹkan bíi ẹgbẹrun mẹta naira lóòjọ́ tẹ́lẹ̀ ni òun gbọdọ̀ fi kún owó ọjà òun kí tí òun kò bá fẹ́ kógbá wọlé. | bbc | yo |
orisun aworan, Reuters lati ọdun meji sẹyìn ni iye koko ti won n ri ka ni Ghana ati Ivory Coast ti n dinku.. | bbc | yo |
Mohammed, tó máa ń pa nǹkan bíi ẹgbẹ̀rún mẹta naira lóòjọ́ tẹ́lẹ̀ ní òun gbọdọ̀ fi kún owó ọjà òun kí tí òun kò bá fẹ́ kógbá wọlé. | bbc | yo |
Orísun àwòrán, Reuters láti ọdún méjì sẹ́yìn ní iye kókó tí wọ́n ń rí ká ní Ghana àti Ivory Coast ti ń dínkù. | bbc | yo |
Àjọ tó ń bojútó ọ̀rọ̀ kòkó ní Ghana, Cocobod sọ pé àrùn kan tó máa ń mú kí kókó wú ti pa ilé ọkọ tí iye rẹ̀ tó ẹ̀ka 500,000 rẹ̀.. | bbc | yo |
Àjọ tó ń bojútó ọ̀rọ̀ kókó ní Ghana, Cocobọ̀ sọ pé àrùn kan tó máa ń mú kí kókó wú ti pa ilé ọkọ tí iye rẹ̀ tó ẹ̀ka 500,000 rẹ̀. | bbc | yo |
Cocobod ni arun naa maa n pa Kkook bẹẹ lo tun maa ba ile ọkọ jẹ.. | bbc | yo |
Cocobo ni arun naa maa n pa Kkook bẹẹ lo tun maa ba ile ọkọ jẹ. | bbc | yo |
Ojú ọjọ́ tó móoru ju bó ṣe yẹ lọ náà tún pa kún ìṣòro ọ̀hún.. | bbc | yo |
Láti ọdún méjì sẹ́yìn ní iye kókó tí wọ́n ń rí ká ní Ghana àti Ivory Coast tí ń dínkù. | bbc | yo |
Ojú ọjọ́ tó móoru ju bó ṣe yẹ lọ náà tún pa kún ìṣòro ọ̀hún. | bbc | yo |
Ní Ivory Coast, tọ́ọ̀ kọkọ tí iye rẹ̀ tó 2.6m ni wọ́n rí níbẹ̀ láàrin ọdún 2022 sí 2023 àmọ́ àmì tí wá pé ó ṣeéṣe kí wọ́n má rí tó iye náà lọ́dún 2023 sí 2024.. | bbc | yo |
Ní Ivory Coast, tọ́ọ̀nù kọ́kọ́ ti iye rẹ̀ tó 2.6m ni wọ́n rí níbẹ̀ láàrin ọdún 2022 sí 2023 àmọ́ àmì ti wà pé ó ṣeéṣe kí wọ́n má rí tó iye náà lọ́dún 2023 sí 2024. | bbc | yo |
Orísun àwòrán, Reuters ́ bó tilẹ̀ jẹ́ pé iye tó wu oníkálukú ló ń ta kókó rẹ̀ ní Nàìjíríà, Cocobod ló ń ṣàkóso iye iye owó ní Ghana.. | bbc | yo |
Orísun àwòrán, Reuters ́ bó tilẹ̀ jẹ́ pé iye tó wu oníkálukú ló ń ta kókó rẹ̀ ní Nàìjíríà, Cocobod ló ń ṣakoso Iye Iye Kò ní Ghana. | bbc | yo |
Ni Ghana ati Ivory Coast, ijoba lo maa ń pinnu iye owó tí wọ́n gbọdọ̀ ta kókó.. | bbc | yo |
Orísun àwòrán, Reuters ́ bó tilẹ̀ jẹ́ pé iye tó wu oníkálukú ló ń ta kókó rẹ̀ ní Nàìjíríà, Cocobod ló ń ṣàkóso iye iye kókó ní Ghana. | bbc | yo |
Ni Ghana ati Ivory Coast, ijoba ló maa ń pinnu iye owó tí wọ́n gbọdọ̀ ta kókó. | bbc | yo |
Lọ́dún tó kọjá, ìjọba Ghana kéde pé àwọn tó ń ta kòkó jèrè ti iye rẹ̀ tó ìdá àádọ́ta ṣùgbọ́n inú àwọn àgbẹ̀ tó ń gbin kòkó náà kò dùn sí iye tó wọlé sí àpò wọn.. | bbc | yo |
Lọ́dún tó kọjá, ìjọba Ghana kéde pé àwọn tó ń ta kòkó jèrè ti iye rẹ̀ tó ìdá àádọ́ta ṣùgbọ́n inú àwọn àgbẹ̀ tó ń gbin kòkó náà kò dùn sí iye tó wọlé sí àpò wọn. | bbc | yo |
Àwọn àgbẹ̀ náà ni ìyà tí wọn ń jẹ lórí kókó kò tó iye owó tí àwọn fúnra wọn ń rí lórí rẹ̀.. | bbc | yo |
Bo tilẹ̀ jẹ́ pé iye tó wu oníkálukú ló ń ta kókó rẹ̀ ní Nàìjíríà, Cocobod ló ń ṣàkóso iye owó kòkó ní Ghana. | bbc | yo |
Àwọn àgbẹ̀ náà ni ìyà tí wọn ń jẹ lórí kókó kò tó iye owó tí àwọn fúnra wọn ń rí lórí rẹ̀. | bbc | yo |
Ẹ̀wẹ̀, àwọn tí ọ̀rọ̀ kan bíi Àjọ Tó Ń Rí Sí Ọ̀rọ̀ kọ́kọ́ lagbaye, ICO, tí ke sí àwọn iléeṣẹ́ tó ń pọ̀ ṣokoléètì àti ìjọba pé kí wọ́n kówó tó pọ̀ sórí kòkó kí nǹkan lè rọrùn fún àwọn àgbẹ̀ tó ń gbin kòkó náà àtàwọn aráàlú tó ń rà tíì àti ṣokoléètì àtàwọn nǹkan míì tó ń jáde láti ara kòkó.. | bbc | yo |
Ẹ̀wẹ̀, àwọn tí ọ̀rọ̀ kan bíi Àjọ Tó Ń Rí sí Ọ̀rọ̀ kọ́kọ́ lagbaye, ICO, tí ke sí àwọn iléeṣẹ́ tó ń pọ̀ ṣokoléètì àti ìjọba pé kí wọ́n kówó tó pọ̀ sórí kòkó kí nǹkan lè rọrùn fún àwọn àgbẹ̀ tó ń gbin kòkó náà àtàwọn aráàlú tó ń rà tíì àti ṣokoléètì àtàwọn nǹkan míì tó ń jáde láti ara kòkó. | bbc | yo |
Orísun àwòrán, Reuters lọ́sẹ̀ tó kọjá, iléeṣẹ́ Soapry, tó ń ṣe ìpara nílẹ̀ Gẹ̀ẹ́sì sọ fún àwọn oníbárà rẹ̀ pé ọ̀wọ́ngógó kọ́kọ́ ń ní ìpalára lórí ọwọ́ òun.. | bbc | yo |
Orísun àwòrán, Reuters lọ́sẹ̀ tó kọjá, iléeṣẹ́ soapry, tó ń ṣe ìpara nílẹ̀ Gẹ̀ẹ́sì sọ fún àwọn oníbárà rẹ̀ pé ọ̀wọ́ngógó kọ́kọ́ ń ní ìpalára lórí ọwọ́ òun. | bbc | yo |
Oludasilẹ iléeṣẹ́ naa, Andy Knowles sọ fún BBC pe oun ti fi owó ti iléeṣẹ́ naa ni si ìpamọ́ ra kókó tán látàrí bi kókó ṣe wọn tó.. | bbc | yo |
Oludasilẹ iléeṣẹ́ naa, Andy Knowles sọ fún BBC pe oun ti fi owó ti iléeṣẹ́ naa ni si ìpamọ́ ra kókó tán látàrí bi kókó ṣe wọn tó. | bbc | yo |